Quy định về cấp chứng chỉ người điều hành vận tải mới nhất 2022

Người điều hành kinh doanh vận tải là gì?

Căn cứ khoản 1 Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP thì người điều hành kinh doanh vận tải được hiểu như sau:

“10. Người điều hành vận tải là người đại diện theo pháp luật của đơn vị kinh doanh vận tải hoặc được người đại diện theo pháp luật của đơn vị kinh doanh vận tải giao nhiệm vụ bằng văn bản trực tiếp phụ trách hoạt động kinh doanh vận tải“.

Bên cạnh đó, căn cứ Điều 11 quy định đối với lái xe, người điều hành vận tải và xe ô tô hoạt động kinh doanh vận tải:

“2. Người điều hành vận tải của doanh nghiệp, hợp tác xã phải bảo đảm các yêu cầu sau đây:

a) Không được đồng thời làm việc tại cơ quan, đơn vị khác;

b) Không phải là lao động trực tiếp lái xe, nhân viên phục vụ trên xe ô tô kinh doanh của đơn vị mình;

c) Được tập huấn theo quy định của Bộ Giao thông vận tải”.

Và tại Điều 13 Nghị định 86/2014/NĐ-CP cũng quy định thêm về điều kiện của người điều hành kinh doanh vận tải như sau:

“4. Người điều hành vận tải phải có trình độ chuyên môn về vận tải từ trung cấp trở lên hoặc có trình độ từ cao đẳng trở lên đối với các chuyên ngành kinh tế, kỹ thuật khác và có thời gian công tác liên tục tại đơn vị vận tải từ 03 năm trở lên“.

Quy định về cấp chứng chỉ người điều hành vận tải:

Luật GTĐB 2008 quy định tiểu chuẩn đối với Người điều hành vận tải (viết tắt NDH) như sau: (Điều 67, khoản 1, điểm d):

Người trực tiếp điều hành hoạt động vận tải của doanh nghiệp, hợp tác xã phải có trình độ chuyên môn về vận tải;

NĐ 86/2014/NĐ-CP cụ thể hóa quy định về NDH như sau:

(Điều 13 khoản 4) Người điều hành vận tải phải có trình độ chuyên môn về vận tải từ trung cấp trở lên hoặc có trình độ từ cao đẳng trở lên đối với các chuyên ngành kinh tế, kỹ thuật khác và có thời gian công tác liên tục tại đơn vị vận tải từ 03 năm trở lên.

ND10/2020/NĐ-CP (thay thế ND86,2014) tại điều 36 khoản 7 ghi như sau:

Trước ngày 31 tháng 12 năm 2021, người trực tiếp điều hành hoạt động vận tải quy định tại khoản 4 Điều 13 của Nghị định số 86/2014/NĐ-CP ngày 10 tháng 9 năm 2014 của Chính phủ quy định về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô thuộc các đơn vị kinh doanh vận tải có Giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô trước ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành phải đáp ứng theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 67 Luật giao thông đường bộ năm 2008.

Như vậy vẫn là điểm d, khoản 1 điều 67 Luật GTĐB 2008 (quy định NDH phải có trình độ chuyên môn về vận tải, nhưng giữa ND10/2020 và ND86/2014 đã có sự khác biệt (Người có bằng Đại học, cao đẳng chuyên ngành KTKT khác ko được coi là người có người có chuyên môn về vận tải nữa)

Bộ GTVT có CV số 4171/BGTVT-VT ngày 29/04/2020 hướng dẫn triển khai một số nội dung liên quan quy định tại ND10/2020 theo đó trình độ chuyên môn về vận tải của NDH thống nhất thực hiện như sau: “Người có trình độ chuyên môn về vận tải là người có chứng chỉ sơ cấp chuyên ngành vận tải hoặc có bằng tốt nghiệp trung cấp chuyên ngành vận tải trở lên”.

 

Học chứng chỉ sơ cấp chuyên ngành vận tải ở đâu?

Đây là câu hỏi của rất nhiều cá nhân doanh nghiệp khi chưa đủ điều kiện trình độ chuyên môn vầ vận tải 

Dưới đây là đường link về thông tin và đăng ký học CHỨNG CHỈ SƠ CẤP CHUYÊN NGÀNH VẬN TẢI : XEM TẠI ĐÂY

Nhận Xét Của Khách Hàng
5 1 đánh giá
Article Rating
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Comments
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận

Công ty CP Giáo Dục Việt Nam

Trụ sở: Tầng 2, 451 Hoàng Quốc Việt – Cầu Giấy – Hà Nội

VPTS: Lầu 2, số 195 Nguyễn Gia Trí, Phường 25, quận Bình Thạnh, Tp HCM

VPTS: Nhà B, Tầng 2, Phòng B203, Trường Cao đẳng Duyên hải- 156/109 Quán Trữ, Kiến An, Hải Phòng

VPTS: Tại Nhà Trang, Đà Nẵng ....

Hotline 1: 0983 86 86 21

Hotline 2:

    ĐĂNG KÝ LỊCH HỌC